Tư vấn pháp luật

Được đóng một lần BHXH cho những năm còn thiếu để nghỉ hưu

Em của ông Nguyễn Tiến Dũng (tỉnh Thái Bình) là nhân viên quốc phòng, cuối năm 2020 đủ 60 tuổi, đóng BHXH 17 năm liên tục. Ông Dũng hỏi, khi nghỉ hưu, em của ông có được đóng bù 3 năm BHXH để được hưởng lương hưu hàng tháng không.

Đòi nợ sao cho đúng luật? / Ai phải đổi và cấp mới căn cước công dân năm 2020?

Về vấn đề này, Bảo hiểm xã hội Việt Nam trả lời như sau:

Căn cứ Điểm e Khoản 1 Điều 9 Nghị định số 134/2015/NĐ-CP ngày 29/12/2015 của Chính phủ ban hành quy định chi tiết một số điều của Luật BHXH về BHXH tự nguyện, trường hợp người lao động đã điều kiện về tuổi để hưởng lương hưu theo quy định nhưng thời gian đóng BHXH còn thiếu không quá 10 năm (120 tháng) thì được đóng 1 lần cho những năm còn thiếu cho đủ 20 năm tham gia BHXH để đủ điều kiện hưởng lương hưu.

Ảnh minh họa.
Có thể bạn quan tâm
 

Do vậy, trường hợp em của ông Nguyễn Tiến Dũng đến cuối năm 2020 đủ 60 tuổi được nghỉ việc và có 17 năm tham gia đóng BHXH thì có thể tham gia BHXH tự nguyện và được đóng 1 lần cho thời gian 3 năm còn thiếu để đủ điều kiện hưởng lương hưu.

Nguồn: http://baochinhphu.vn/Cong-dan-phan-anh-Co-quan-tra-loi...
Theo Báo Chính phủ
 
Loading...
 

End of content

Không có tin nào tiếp theo

Xem nhiều nhất

Cột tin quảng cáo

Có thể bạn quan tâm

 
 

Giấy phép hoạt động báo chí điện tử số 76/GP-BTTTT cấp ngày 26/02/2014
Phó Tổng biên tập: Nguyễn Thị Bích Hường
Tổng Thư ký toà soạn: Đỗ Lê Tảo
Địa chỉ: A125, 37 Hùng Vương, P. Điện Biên, Q. Ba Đình, TP. Hà Nội.
Email: bbt.doanhnghiepvn@gmail.com

Bảng giá quảng cáo
Hotline: 0912.480.246 - 024.33505280
Doanh nghiệp Việt Nam giữ bản quyền nội dung trên website này.
Cấm sao chép, trích dẫn dưới mọi hình thức trừ khi có sự đồng ý bằng văn bản của Doanh nghiệp Việt Nam.
Thiết kế bởi TRASCO.JSC