Tư vấn pháp luật

Trẻ mầm non đi học nửa ngày do dịch Covid có được hỗ trợ ăn trưa?

Theo phản ánh của bà Trần Thắm (Điện Biên), do dịch Covid-19 nên lịch học của trẻ mầm non bị gián đoạn. Trẻ nghỉ học từ tháng 2/2020 và trở lại trường vào tháng 4/2020, nhưng trường không tổ chức ăn bán trú mà chỉ học 1 buổi/ngày.

Cửa hàng sửa xe có phải đăng ký kế hoạch bảo vệ môi trường? / Có được cắt giảm khối lượng sau khi ký hợp đồng?

Ảnh minh họa.

Ảnh minh họa.

Bà Thắm hỏi, thời điểm tháng 4 khi trẻ đi học lại thì có được hưởng chế độ ăn trưa theo Nghị định số 06/2018/NĐ-CP không?

Về vấn đề này, Bộ Giáo dục và Đào tạo trả lời như sau:

Theo Khoản 2 Điều 4 Nghị định số 06/2018/NĐ-CP ngày 5/1/2018 của Chính phủ quy định chính sách hỗ trợ ăn trưa đối với trẻ em mẫu giáo và chính sách đối với giáo viên mầm non thì thời gian hỗ trợ ăn trưa cho trẻ em thuộc đối tượng theo quy định được tính theo số tháng học thực tế.

Khoản 2 Điều 6 Nghị định số 06/2018/NĐ-CP quy định phương thức chi hỗ trợ: Căn cứ vào thực tế quản lý và cách tổ chức ăn trưa của nhà trường, lãnh đạo cơ sở giáo dục mầm non thống nhất với ban đại diện cha mẹ trẻ em để lựa chọn thực hiện theo một trong hai phương thức sau:

(1) Cơ sở giáo dục mầm non giữ lại kinh phí hỗ trợ để tổ chức bữa ăn trưa cho trẻ em (khuyến khích cơ sở giáo dục mầm non tổ chức nấu ăn cho trẻ em);

(2) Chi trả trực tiếp bằng tiền mặt cho cha mẹ hoặc người chăm sóc trẻ em.

Căn cứ vào các quy định nêu trên và thực tế tại cơ sở giáo dục mầm non, tháng 4/2020, nếu trẻ em có đi học thì vẫn được hưởng chế độ hỗ trợ ăn trưa theo quy định.


Điều kiện được hưởng hỗ trợ ăn trưa:

Trẻ em đang học tại lớp mẫu giáo trong các cơ sở giáo dục mầm non bảo đảm một trong những điều kiện sau:

1.Có cha mẹ hoặc có cha hoặc có mẹ hoặc có người chăm sóc trẻ em hoặc trẻ em thường trú ở xã, thôn đặc biệt khó khăn vùng dân tộc thiểu số và miền núi, các xã đặc biệt khó khăn vùng bãi ngang ven biển, hải đảo theo quy định của Thủ tướng Chính phủ.

2. Không có nguồn nuôi dưỡng được quy định tạikhoản 1 Điều 5 Nghị định số 136/2013/NĐ-CPngày 21 tháng 10 năm 2013 của Chính phủ quy định chính sách trợ giúp xã hội đối với đối tượng bảo trợ xã hội.

3. Là nhân khẩu trong gia đình thuộc diện hộ nghèo, cận nghèo theo quy định của Thủ tướng Chính phủ.

(Theo Điều 3 Nghị định 06/2018/NĐ-CP)



Có thể bạn quan tâm
 
Loading...
 

End of content

Không có tin nào tiếp theo

Xem nhiều nhất

Cột tin quảng cáo

Có thể bạn quan tâm

 

Giấy phép hoạt động báo chí điện tử số 76/GP-BTTTT cấp ngày 26/02/2014
Phó Tổng biên tập: Nguyễn Thị Bích Hường
Tổng Thư ký toà soạn: Đỗ Lê Tảo
Địa chỉ: A125, 37 Hùng Vương, P. Điện Biên, Q. Ba Đình, TP. Hà Nội.
Email: bbt.doanhnghiepvn@gmail.com

Bảng giá quảng cáo
Hotline: 0912.480.246 - 024.33505280
Doanh nghiệp Việt Nam giữ bản quyền nội dung trên website này.
Cấm sao chép, trích dẫn dưới mọi hình thức trừ khi có sự đồng ý bằng văn bản của Doanh nghiệp Việt Nam.
Thiết kế bởi TRASCO.JSC