Tư vấn pháp luật

Cấp giấy chứng nhận phần vốn góp cho thành viên công ty TNHH hai thành viên trở lên

Tôi và bạn tôi rủ nhau góp vốn thành lập công ty TNHH hai thành viên trở lên. Theo tôi được biết trong thời hạn 90 ngày kể từ ngày được cấp Giấy chứng nhận đăng ký doanh nghiệp, thành viên công ty phải góp đủ số vốn đăng ký. Xin hỏi, khi góp đủ số vốn đã đăng ký góp, tôi có được cấp Giấy chứng nhận phần vốn góp hay giấy tờ gì chứng minh không?

Cấp giấy chứng nhận phần vốn góp cho thành viên công ty TNHH hai thành viên trở lên

Bạn đọc có emailBaoMinh8X@gmail.comgửi email đếnVăn phòng Tư vấn pháp luật Báo Doanh nghiệp Việt Namhỏi: Tôi và bạn tôi rủ nhau góp vốn thành lập công ty TNHH hai thành viên trở lên. Theo tôi được biết trong thời hạn 90 ngày kể từ ngày được cấp Giấy chứng nhận đăng ký doanh nghiệp, thành viên công ty phải góp đủ số vốn đăng ký. Xin hỏi, khi góp đủ số vốn đã đăng ký góp, tôi có được cấp Giấy chứng nhận phần vốn góp hay giấy tờ gì chứng minh không?

Luật gia Đặng Thị Nụ, Công ty Luật TNHH YouMe trả lời:

Khoản 5, Khoản 6 Điều 48 Luật Doanh nghiệp 2014 quy định về thực hiện góp vốn thành lập công ty và cấp giấy chứng nhận phần vốn góp như sau:

5. Tại thời điểm góp đủ phần vốn góp, công ty phải cấp giấy chứng nhận phần vốn góp cho thành viên tương ứng với giá trị phần vốn đã góp. Giấy chứng nhận phần vốn góp có các nội dung chủ yếu sau đây:

a) Tên, mã số doanh nghiệp, địa chỉ trụ sở chính của công ty;

b) Vốn điều lệ của công ty;

c) Họ, tên, địa chỉ thường trú, quốc tịch, số Thẻ căn cước công dân, Giấy chứng minh nhân dân, Hộ chiếu hoặc chứng thực cá nhân hợp pháp khác đối với thành viên là cá nhân; tên, số quyết định thành lập hoặc mã số doanh nghiệp, địa chỉ trụ sở chính đối với thành viên là tổ chức;

d) Phần vốn góp, giá trị vốn góp của thành viên;

đ) Số và ngày cấp giấy chứng nhận phần vốn góp;

e) Họ, tên, chữ ký của người đại diện theo pháp luật của công ty.

6. Trường hợp giấy chứng nhận phần vốn góp bị mất, bị hủy hoại, bị hư hỏng hoặc bị tiêu hủy dưới hình thức khác, thành viên được công ty cấp lại giấy chứng nhận phần vốn góp theo trình tự, thủ tục quy định tại Điều lệ công ty.

Như vậy, theo quy định của pháp luật đã trích dẫn ở trên, tại thời điểm góp đủ phần vốn góp, công ty phải cấp giấy chứng nhận phần vốn góp cho bà tương ứng với giá trị phần vốn đã góp.

Tư vấn pháp luật

Chuyên mục được thực hiện với sự hỗ trợ từ Công ty Luật TNHH YouMe

Để được tư vấn và nhận được sự trợ giúp của Phòng Tư vấn pháp luật, bạn đọc có thể liên lạc với Phòng Tư vấn pháp luật qua: Điện thoại: 0966770000 Email:hotrodoanhnghiep@doanhnghiepvn.vn hoặc trực tiếp tạitòa soạn Tạp chí Điện tử Doanh nghiệp Việt Nam(PhòngA125, 37 Hùng Vương, phường Điện Biên, quận Ba Đình, Hà Nội). Hoặc trực tiếp tại trụ sở Công ty Luật TNHH YouMe (Tầng 3, số 33 Giang Văn Minh, Kim Mã, Ba Đình, Hà Nội) vào giờ hành chính tất cả các ngày trong tuần trừ thứ 7 và Chủ nhật.


Sưu tầm
 
Loading...
 

End of content

Không có tin nào tiếp theo

Xem nhiều nhất

Cột tin quảng cáo
 

Giấy phép hoạt động báo chí điện tử số 76/GP-BTTTT cấp ngày 26/02/2014
Phó Tổng biên tập: Nguyễn Thị Bích Hường
Tổng Thư ký toà soạn: Đỗ Lê Tảo
Địa chỉ: A125, 37 Hùng Vương, P. Điện Biên, Q. Ba Đình, TP. Hà Nội.
Email: bbt.doanhnghiepvn@gmail.com

Bảng giá quảng cáo
Hotline: 0912.480.246 - 024.33505280
Doanh nghiệp Việt Nam giữ bản quyền nội dung trên website này.
Cấm sao chép, trích dẫn dưới mọi hình thức trừ khi có sự đồng ý bằng văn bản của Doanh nghiệp Việt Nam.
Thiết kế bởi TRASCO.JSC