Tư vấn pháp luật

Có được lập địa điểm kinh doanh ở tỉnh khác với trụ sở chính?

Công ty tôi thuộc loại hình công ty TNHH hai thành viên có trụ sở chính tại Hà Nội. Để mở rộng hoạt động kinh doanh, công ty tôi dự định thành lập thêm một số địa điểm kinh doanh tại Bắc Ninh và Vĩnh Phúc. Xin hỏi công ty tôi có được lập địa điểm kinh doanh ở tỉnh khác với trụ sở chính không? Nếu có, tôi cần chuẩn bị những giấy tờ gì?

Có được lập địa điểm kinh doanh ở tỉnh khác với trụ sở chính?

Bạn đọc có email HaNamXX@gmail.com gửi email đến Văn phòng Tư vấn pháp luật Báo Doanh nghiệp Việt Nam hỏi: Công ty tôi thuộc loại hình công ty TNHH hai thành viên có trụ sở chính tại Hà Nội. Để mở rộng hoạt động kinh doanh, công ty tôi dự định thành lập thêm một số địa điểm kinh doanh tại Bắc Ninh và Vĩnh Phúc. Xin hỏi công ty tôi có được lập địa điểm kinh doanh ở tỉnh khác với trụ sở chính không? Nếu có, tôi cần chuẩn bị những giấy tờ gì?

Luật gia Cấn Thị Phương Dung, Công ty Luật TNHH YouMe trả lời:

Khoản 9 Điều 1 Nghị định 108/2018 quy định về sửa đổi, bổ sung một số điều của Nghị định số 78/2015/NĐ-CP ngày 14 tháng 9 năm 2015 của Chính phủ về đăng ký doanh nghiệp quy định như sau:

9. Sửa đổi Khoản 2 Điều 33 như sau:

“2. Thông báo lập địa điểm kinh doanh:

Địa điểm kinh doanh của doanh nghiệp có thể ở ngoài địa chỉ đăng ký trụ sở chính. Trong thời hạn 10 ngày làm việc, kể từ ngày quyết định lập địa điểm kinh doanh, doanh nghiệp gửi thông báo lập địa điểm kinh doanh đến Phòng Đăng ký kinh doanh nơi đặt địa điểm kinh doanh. Nội dung thông báo gồm:

a) Mã số doanh nghiệp;

b) Tên và địa chỉ trụ sở chính của doanh nghiệp hoặc tên và địa chỉ chi nhánh (trường hợp địa điểm kinh doanh được đặt tại tỉnh, thành phố trực thuộc trung ương nơi chi nhánh đặt trụ sở);

c) Tên, địa chỉ địa điểm kinh doanh;

d) Lĩnh vực hoạt động của địa điểm kinh doanh;

đ) Họ, tên, nơi cư trú, số Chứng minh nhân dân hoặc Hộ chiếu hoặc chứng thực cá nhân hợp pháp khác quy định của Nghị định này của người đứng đầu địa điểm kinh doanh;

e) Họ, tên, chữ ký của người đại diện theo pháp luật của doanh nghiệp đối với trường hợp địa điểm kinh doanh trực thuộc doanh nghiệp hoặc họ, tên, chữ ký của người đứng đầu chi nhánh đối với trường hợp địa điểm kinh doanh trực thuộc chi nhánh”.

Như vậy, trong trường hợp này, công ty bạn có thể thành lập địa điểm kinh doanh khác tỉnh với trụ sở chính. Để đăng ký thành lập địa điểm kinh doanh, công ty bạn cần chuẩn bị thông báo lập địa điểm kinh doanh theo theo quy định pháp luật nêu trên

Chuyên mục được thực hiện với sự hỗ trợ từ Công ty Luật TNHH YouMe

Để được tư vấn và nhận được sự trợ giúp của Phòng Tư vấn pháp luật, bạn đọc có thể liên lạc với Phòng Tư vấn pháp luật qua: Điện thoại: 0966770000, Email hotrodoanhnghiep@doanhnghiepvn.vn hoặc tòa soạn Tạp chí Điện tử Doanh nghiệp Việt Nam (Phòng A125, 37 Hùng Vương, Phường Điện Biên, Quận Ba Đình, TP Hà Nội) vào các ngày thứ 2 và thứ 4 hàng tuần (từ 9h đến 11h). Hoặc trực tiếp tại trụ sở Công ty Luật TNHH YouMe (Tầng 3, số 33 phố Giang Văn Minh, Kim Mã, Ba Đình, Hà Nội) vào giờ hành chính tất cả các ngày trong tuần trừ thứ 7 và Chủ nhật.

Sưu tầm
 
Loading...
 

End of content

Không có tin nào tiếp theo

Xem nhiều nhất

Cột tin quảng cáo
 
 

Giấy phép hoạt động báo chí điện tử số 76/GP-BTTTT cấp ngày 26/02/2014
Phó Tổng biên tập: Nguyễn Thị Bích Hường
Tổng Thư ký toà soạn: Đỗ Lê Tảo
Địa chỉ: A125, 37 Hùng Vương, P. Điện Biên, Q. Ba Đình, TP. Hà Nội.
Email: bbt.doanhnghiepvn@gmail.com

Bảng giá quảng cáo
Hotline: 0912.480.246 - 024.33505280
Doanh nghiệp Việt Nam giữ bản quyền nội dung trên website này.
Cấm sao chép, trích dẫn dưới mọi hình thức trừ khi có sự đồng ý bằng văn bản của Doanh nghiệp Việt Nam.
Thiết kế bởi TRASCO.JSC