Tư vấn pháp luật

Công ty TNHH một thành viên có bắt buộc phải có kiểm soát viên

Bạn đọc có email thanhtam99@XXX gửi email đến Văn phòng Tư vấn pháp luật Báo Doanh nghiệp Việt Nam hỏi: Tôi đang có dự định thành lập 01 công ty TNHH một thành viên và tôi không biết với loại hình này phải có kiểm soát viên không ? Nếu có số lượng kiểm soát viên là bao nhiêu? Vậy rất mong Văn phòng tư vấn giúp tôi.

Luật gia: Nguyễn Thị Trang, Công ty Luật TNHH YouMe trả lời

Khoản 1, Điều 73, Luật Doanh nghiệp 2014 quy định về công ty trách nhiệm hữu hạn một thành viên như sau:

1. Công ty trách nhiệm hữu hạn một thành viên là doanh nghiệp do một tổ chức hoặc một cá nhân làm chủ sở hữu.

Khoản 1, Điều 78, Luật Doanh nghiệp 2014 quy định về cơ cấu tổ chức quản lý của công ty trách nhiệm hữu hạn một thành viên do tổ chức làm chủ sở hữu:

1. Công ty trách nhiệm hữu hạn một thành viên do tổ chức làm chủ sở hữu được tổ chức quản lý và hoạt động theo một trong hai mô hình sau đây:

a) Chủ tịch công ty, Giám đốc hoặc Tổng giám đốc và Kiểm soát viên;

b) Hội đồng thành viên, Giám đốc hoặc Tổng giám đốc và Kiểm soát viên.

Khoản 1, Điều 85, Luật Doanh nghiệp 2014 quy định về Cơ cấu tổ chức quản lý công ty trách nhiệm hữu hạn một thành viên do cá nhân làm chủ sở hữu:

1. Công ty trách nhiệm hữu hạn một thành viên do cá nhân làm chủ sở hữu có Chủ tịch công ty, Giám đốc hoặc Tổng giám đốc.

Khoản 1, Điều 82, Luật Doanh nghiệp 2014 quy định về kiểm soát viên như sau:

1. Chủ sở hữu công ty quyết định số lượng Kiểm soát viên, bổ nhiệm Kiểm soát viên với nhiệm kỳ không quá 05 năm và việc thành lập Ban kiểm soát.

Như vậy, đối với loại hình công ty TNHH một thành viên thì chủ sở hữu có thể là cá nhân hoặc có thể là tổ chức. Đối với trường hợp chủ sở hữu là cá nhân thì không cần có kiểm soát viên trong cơ cấu tổ chức, nhưng nếu chủ sở hữu là tổ chức thì bắt buộc phải có kiểm soát viên đối với cả hai mô hình chủ tịch công ty hay mô hình hội đồng thành viên, bạn dựa vào tiêu chí ai là chủ sở hữu để xác định mô hình tổ chức có thể áp dụng đồng thời xác định có cần phải có kiểm soát viên hay không. Chủ sở hữu công ty quyết định số lượng kiểm soát viên theo hình thức bổ nhiệm theo nhiệm kỳ 05 năm.

Tư vấn pháp luật.

Chuyên mục được thực hiện với sự hỗ trợ từ Công ty Luật TNHH YouMe

Để được tư vấn và nhận được sự trợ giúp của Phòng Tư vấn pháp luật, bạn đọc có thể liên lạc với Phòng Tư vấn pháp luật qua Điện thoại: 0966770000 Email: tvpl@doanhnghiepvn.vn hoặc trực tiếp tại trụ sở Báo Doanh nghiệp Việt Nam (Phòng A125, 37 Hùng Vương, P. Điện Biên, Q. Ba Đình, Hà Nội) vào các ngày thứ 2 và thứ 4 hàng tuần (từ 9h đến 11h). Hoặc trực tiếp tại trụ sở Công ty Luật TNHH YouMe (Tầng 3, tòa nhà Phương Đông, số 33 Giang Văn Minh, Kim Mã, Ba Đình, Hà Nội) vào giờ hành chính tất cả các ngày trong tuần trừ thứ 7 và Chủ nhật.


Công ty Luật TNHH YouMe
 
Loading...
 

End of content

Không có tin nào tiếp theo

Xem nhiều nhất

Cột tin quảng cáo
 
 

Giấy phép hoạt động báo chí điện tử số 76/GP-BTTTT cấp ngày 26/02/2014
Phó Tổng biên tập: Nguyễn Thị Bích Hường
Tổng Thư ký toà soạn: Đỗ Lê Tảo
Địa chỉ: A125, 37 Hùng Vương, P. Điện Biên, Q. Ba Đình, TP. Hà Nội.
Email: bbt.doanhnghiepvn@gmail.com

Bảng giá quảng cáo
Hotline: 0912.480.246 - 024.33505280
Doanh nghiệp Việt Nam giữ bản quyền nội dung trên website này.
Cấm sao chép, trích dẫn dưới mọi hình thức trừ khi có sự đồng ý bằng văn bản của Doanh nghiệp Việt Nam.
Thiết kế bởi TRASCO.JSC