Tư vấn pháp luật

Doanh nghiệp nhỏ có phải lập và nộp báo cáo tài chính hàng năm không?

Công ty tôi là công ty một thành viên, có vốn điều lệ 100 triệu đồng, hoạt động với quy mô nhỏ. Xin hỏi: Những công ty nhỏ như công ty tôi có phải lập báo cáo tài chính hàng năm như các công ty lớn hay không?

Bạn đọc có email thaibadungX@XXX gửi email đến Văn phòng Tư vấn pháp luật Báo Doanh nghiệp Việt Nam hỏi: Công ty tôi là công ty một thành viên, có vốn điều lệ 100 triệu đồng, hoạt động với quy mô nhỏ. Xin hỏi: Những công ty nhỏ như công ty tôi có phải lập báo cáo tài chính hàng năm như các công ty lớn hay không?

Có thể bạn quan tâm
Ảnh minh họa.

Luật gia Nguyễn Thị Trang, Công ty Luật TNHH YouMe trả lời:

Theo quy định tại Khoản 2 Điều 8 Luật doanh nghiệp 2014 thì doanh nghiệp có nghĩa vụ sau: Tổ chức công tác kế toán, lập và nộp báo cáo tài chính trung thực, chính xác, đúng thời hạn theo quy định của pháp luật về kế toán, thống kê.

Khoản 3 Điều 29 Luật kế toán 2015 quy định về thời hạn nộp báo cáo tài chính như sau: Báo cáo tài chính năm của đơn vị kế toán phải được nộp cho cơ quan nhà nước có thẩm quyền trong thời hạn 90 ngày, kể từ ngày kết thúc kỳ kế toán năm theo quy định của pháp luật.

Điều 80 Thông tư 133/2016/TT-BTC quy định về trách nhiệm, thời hạn lập và gửi báo cáo tài chính đối với doanh nghiệp nhỏ và vừa như sau:

1. Trách nhiệm, thời hạn lập và gửi báo cáo tài chính:
a) Tất cả các doanh nghiệp nhỏ và vừa phải lập và gửi báo cáo tài chính năm chậm nhất là 90 ngày kể từ ngày kết thúc năm tài chính cho các cơ quan có liên quan theo quy định.
b) Ngoài việc lập báo cáo tài chính năm, các doanh nghiệp có thể lập báo cáo tài chính hàng tháng, quý để phục vụ yêu cầu quản lý và điều hành hoạt động sản xuất, kinh doanh của doanh nghiệp.

2. Nơi nhận báo cáo tài chính năm được quy định như sau:
Các doanh nghiệp nộp báo cáo tài chính năm cho cơ quan thuế, cơ quan đăng ký kinh doanh và cơ quan Thống kê.

Căn cứ các quy định đã trích dẫn trên, doanh nghiệp của ông/bà phải nộp báo cáo tài chính năm cho cơ quan nhà nước có thẩm quyền trong thời hạn 90 ngày kể từ ngày kết thúc kỳ kế toán không phụ thuộc là doanh nghiệp nhỏ hay lớn.

Chuyên mục Tư vấn pháp luật được thực hiện với sự hỗ trợ từ Công ty Luật TNHH YouMe
Để được tư vấn và nhận được sự trợ giúp của Phòng Tư vấn pháp luật, bạn đọc có thể liên lạc với Phòng Tư vấn pháp luật qua: Điện thoại: 0966770000 Email: tvpl@doanhnghiepvn.vn hoặc trực tiếp tại trụ sở Báo Doanh nghiệp Việt Nam (Phòng 1005, nhà D, khách sạn Thể thao, số 15 Lê Văn Thiêm, Thanh Xuân, Hà Nội) vào các ngày thứ 2 và thứ 4 hàng tuần (từ 9h đến 11h). Hoặc trực tiếp tại trụ sở Công ty Luật TNHH YouMe (Tầng 3, tòa nhà Phương Đông, số 33 Giang Văn Minh, Kim Mã, Ba Đình, Hà Nội) vào giờ hành chính tất cả các ngày trong tuần trừ thứ 7 và Chủ nhật.


Công ty Luật TNHH YouMe

End of content

Không có tin nào tiếp theo

Xem nhiều nhất

Cột tin quảng cáo