Tư vấn pháp luật

Quy định của pháp luật về bầu chủ tọa, thư ký và ban kiểm phiếu khi họp Đại hội đồng cổ đông

Công ty tôi mới thành lập công ty cổ phần. Sắp tới sẽ tổ chức cuộc họp Đại hội đồng cổ đông nhưng công ty tôi chưa rõ về thể thức bầu chủ tọa, thư ký và ban kiểm phiếu khi tiến hành họp. Xin hỏi, việc bầu chủ tọa, thư ký và ban kiểm phiếu khi họp Đại hội đồng cổ đông được tiến hành như thế nào?

Quy định của pháp luật về bầu chủ tọa, thư ký và ban kiểm phiếu khi họp Đại hội đồng cổ đông

Bạn đọc có email LyLyXX@gmail.com gửi email đến Văn phòng Tư vấn pháp luật Báo Doanh nghiệp Việt Nam hỏi: Công ty tôi mới thành lập công ty cổ phần. Sắp tới sẽ tổ chức cuộc họp Đại hội đồng cổ đông nhưng công ty tôi chưa rõ về thể thức bầu chủ tọa, thư ký và ban kiểm phiếu khi tiến hành họp. Xin hỏi, việc bầu chủ tọa, thư ký và ban kiểm phiếu khi họp Đại hội đồng cổ đông được tiến hành như thế nào?

Luật gia Cấn Thị Phương Dung, Công ty Luật TNHH YouMe trả lời:

Khoản 2 Điều 142 Luật Doanh nghiệp năm 2014 quy định về thể thức tiến hành họp và biểu quyết tại Đại hội đồng cổ đông như sau:

2. Việc bầu Chủ tọa, thư ký và ban kiểm phiếu được quy định như sau:

a) Chủ tịch Hội đồng quản trị làm chủ tọa các cuộc họp do Hội đồng quản trị triệu tập; trường hợp Chủ tịch vắng mặt hoặc tạm thời mất khả năng làm việc thì các thành viên Hội đồng quản trị còn lại bầu một người trong số họ làm chủ tọa cuộc họp theo nguyên tắc đa số; trường hợp không bầu được người làm chủ tọa thì Trưởng Ban kiểm soát điều khiển để Đại hội đồng cổ đông bầu chủ tọa cuộc họp và người có số phiếu bầu cao nhất làm chủ tọa cuộc họp;

b) Trường hợp khác, người ký tên triệu tập họp Đại hội đồng cổ đông điều khiển để Đại hội đồng cổ đông bầu chủ tọa cuộc họp và người có số phiếu bầu cao nhất làm chủ tọa cuộc họp;

c) Chủ tọa cử một hoặc một số người làm thư ký cuộc họp;

d) Đại hội đồng cổ đông bầu một hoặc một số người vào ban kiểm phiếu theo đề nghị của chủ tọa cuộc họp;

Như vậy, việc bầu chủ tọa, thư ký và ban kiểm phiếu khi tiến hành họp Đại hội đồng cổ đông công ty được quy định theo pháp luật đã trích dẫn ở trên.

Tư vấn pháp luật

Chuyên mục được thực hiện với sự hỗ trợ từ Công ty Luật TNHH YouMe

Để được tư vấn và nhận được sự trợ giúp của Phòng Tư vấn pháp luật, bạn đọc có thể liên lạc với Phòng Tư vấn pháp luật qua: Điện thoại: 0966770000 Email: hotrodoanhnghiep@doanhnghiepvn.vn hoặc trực tiếp tại tòa soạn Tạp chí Điện tử Doanh nghiệp Việt Nam (Phòng A125, 37 Hùng Vương, phường Điện Biên, quận Ba Đình, Hà Nội). Hoặc trực tiếp tại trụ sở Công ty Luật TNHH YouMe (Tầng 3, số 33 Giang Văn Minh, Kim Mã, Ba Đình, Hà Nội) vào giờ hành chính tất cả các ngày trong tuần trừ thứ 7 và Chủ nhật.

Sưu tầm
 
Loading...
 

End of content

Không có tin nào tiếp theo

Xem nhiều nhất

Cột tin quảng cáo
 
 

Giấy phép hoạt động báo chí điện tử số 76/GP-BTTTT cấp ngày 26/02/2014
Phó Tổng biên tập: Nguyễn Thị Bích Hường
Tổng Thư ký toà soạn: Đỗ Lê Tảo
Địa chỉ: A125, 37 Hùng Vương, P. Điện Biên, Q. Ba Đình, TP. Hà Nội.
Email: bbt.doanhnghiepvn@gmail.com

Bảng giá quảng cáo
Hotline: 0912.480.246 - 024.33505280
Doanh nghiệp Việt Nam giữ bản quyền nội dung trên website này.
Cấm sao chép, trích dẫn dưới mọi hình thức trừ khi có sự đồng ý bằng văn bản của Doanh nghiệp Việt Nam.
Thiết kế bởi TRASCO.JSC