Tư vấn pháp luật

Thời hạn cấp Giấy chứng nhận đăng ký doanh nghiệp

Công ty tôi hiện đang thực hiện thủ tục đăng ký thay đổi về vốn điều lệ và thành viên góp vốn. Xin hỏi, thời hạn được cấp Giấy chứng nhận đăng ký doanh nghiệp là bao lâu? Nếu quá hạn vẫn chưa được cấp, công ty tôi yêu cầu giải quyết như thế nào?

Thời hạn cấp Giấy chứng nhận đăng doanh nghiệp

Bạn đọc có email namphuongXX@gmail.com gửi email đến Văn phòng Tư vấn pháp luật Báo Doanh nghiệp Việt Nam hỏi: Công ty tôi hiện đang thực hiện thủ tục đăng ký thay đổi về vốn điều lệ và thành viên góp vốn. Xin hỏi, thời hạn được cấp Giấy chứng nhận đăng ký doanh nghiệp là bao lâu? Nếu quá hạn vẫn chưa được cấp, công ty tôi yêu cầu giải quyết như thế nào?

Luật gia Cấn Thị Phương Dung, Công ty Luật TNHH YouMe trả lời:

Điều 28 Nghị định 78/2015/ NĐ – CP về đăng ký doanh nghiệp (sau đây gọi tắt là Nghị định 78/2015/NĐ – CP) quy định thời hạn cấp Giấy chứng nhận đăng ký doanh nghiệp, Giấy xác nhận về việc thay đổi nội dung đăng ký doanh nghiệp như sau:

1. Phòng Đăng ký kinh doanh cấp Giấy chứng nhận đăng ký doanh nghiệp, Giấy xác nhận về việc thay đổi nội dung đăng ký doanh nghiệp trong thời hạn 03 ngày làm việc kể từ ngày nhận được hồ sơ hợp lệ.

2. Trường hợp hồ sơ chưa hợp lệ hoặc tên doanh nghiệp yêu cầu đăng ký không đúng theo quy định, Phòng Đăng ký kinh doanh phải thông báo rõ nội dung cần sửa đổi, bổ sung bằng văn bản cho người thành lập doanh nghiệp hoặc doanh nghiệp trong thời hạn 03 ngày làm việc kể từ ngày tiếp nhận hồ sơ. Phòng Đăng ký kinh doanh ghi toàn bộ yêu cầu sửa đổi, bổ sung hồ sơ đăng ký doanh nghiệp đối với mỗi một bộ hồ sơ do doanh nghiệp nộp trong một Thông báo yêu cầu sửa đổi, bổ sung hồ sơ đăng ký doanh nghiệp.

Khoản 7 Điều 1 Nghị định 108/2018 quy định về sửa đổi, bổ sung một số điều của Nghị định 78/2015/NĐ-CP quy định như sau:

3. Nếu quá thời hạn trên mà không được cấp giấy chứng nhận đăng ký doanh nghiệp, giấy xác nhận về việc thay đổi nội dung đăng ký doanh nghiệp hoặc không được thay đổi nội dung đăng ký doanh nghiệp trong Cơ sở dữ liệu quốc gia về đăng ký doanh nghiệp hoặc không nhận được thông báo yêu cầu sửa đổi, bổ sung hồ sơ đăng ký doanh nghiệp thì người thành lập doanh nghiệp hoặc doanh nghiệp có quyền khiếu nại, tố cáo theo quy định của pháp luật về khiếu nại, tố cáo.

Như vậy, thời hạn cấp Giấy chứng nhận đăng ký kinh doanh được xác định theo quy định pháp luật trích dẫn trên. Trường hợp hết thời hạn nên trên, bạn vẫn chưa nhận được Giấy chứng nhận đăng ký kinh doanh bạn có quyền khiếu nại, tố cáo theo quy định của pháp luật khiếu nại, tố cáo.

Chuyên mục được thực hiện với sự hỗ trợ từ Công ty Luật TNHH YouMe

Để được tư vấn và nhận được sự trợ giúp của Phòng Tư vấn pháp luật, bạn đọc có thể liên lạc với Phòng Tư vấn pháp luật qua: Điện thoại: 0966770000, Email hotrodoanhnghiep@doanhnghiepvn.vn hoặc tòa soạn Tạp chí Điện tử Doanh nghiệp Việt Nam (Phòng A125, 37 Hùng Vương, Phường Điện Biên, Quận Ba Đình, TP Hà Nội) vào các ngày thứ 2 và thứ 4 hàng tuần (từ 9h đến 11h). Hoặc trực tiếp tại trụ sở Công ty Luật TNHH YouMe (Tầng 3, số 33 phố Giang Văn Minh, Kim Mã, Ba Đình, Hà Nội) vào giờ hành chính tất cả các ngày trong tuần trừ thứ 7 và Chủ nhật.

Sưu tầm
 
Loading...
 

End of content

Không có tin nào tiếp theo

Xem nhiều nhất

Cột tin quảng cáo
 
 

Giấy phép hoạt động báo chí điện tử số 76/GP-BTTTT cấp ngày 26/02/2014
Phó Tổng biên tập: Nguyễn Thị Bích Hường
Tổng Thư ký toà soạn: Đỗ Lê Tảo
Địa chỉ: A125, 37 Hùng Vương, P. Điện Biên, Q. Ba Đình, TP. Hà Nội.
Email: bbt.doanhnghiepvn@gmail.com

Bảng giá quảng cáo
Hotline: 0912.480.246 - 024.33505280
Doanh nghiệp Việt Nam giữ bản quyền nội dung trên website này.
Cấm sao chép, trích dẫn dưới mọi hình thức trừ khi có sự đồng ý bằng văn bản của Doanh nghiệp Việt Nam.
Thiết kế bởi TRASCO.JSC