Tư vấn pháp luật

Chấm dứt hợp đồng đã 11 tháng, có được trợ cấp thất nghiệp?

Bà Đoàn Thị Tường Vân (Đồng Nai) làm việc tại công ty được 2 năm 4 tháng, chấm dứt hợp đồng lao động được 11 tháng. Bà Vân hỏi, bà muốn đi làm tại công ty khác nhưng chưa ký hợp đồng lao động thì có được hưởng bảo hiểm thất nghiệp không?

Đơn vị sự nghiệp có được hỗ trợ do ảnh hưởng dịch Covid-19? / Cách tính thuế TNCN khi có thu nhập 2 nơi

Đã chấm dứt hợp đồng lao động quá 3 tháng không thuộc đối tượng được giải quyết trợ cấp thất nghiệp.

Đã chấm dứt hợp đồng lao động quá 3 tháng không thuộc đối tượng được giải quyết trợ cấp thất nghiệp.

Về vấn đề này, BHXH Việt Nam trả lời như sau:

Theo quy định tại Điều 46 Luật Việc làm, trong thời hạn 3 tháng kể từ ngày chấm dứt hợp đồng lao động hoặc hợp đồng việc làm, người lao động nộp hồ sơ hưởng trợ cấp thất nghiệp tại Trung tâm dịch vụ việc làm do cơ quan quản lý Nhà nước về việc làm thành lập tại địa phương nơi người lao động muốn nhận trợ cấp thất nghiệp.

Trường hợp của bà đã chấm dứt hợp đồng lao động quá 3 tháng (quá thời hạn nộp hồ sơ theo quy định trên) nên bà không thuộc đối tượng được giải quyết trợ cấp thất nghiệp lần này. Thời gian bà đã tham gia BHTN nhưng chưa được hưởng trợ cấp nêu trên sẽ được bảo lưu và tính hưởng BHTN lần sau.
Có thể bạn quan tâm
 
Loading...
 

End of content

Không có tin nào tiếp theo

Cột tin quảng cáo

Có thể bạn quan tâm

 

Cơ quan ngôn luận của Hiệp hội Doanh nghiệp Khoa học và Công nghệ Việt Nam
Giấy phép hoạt động báo chí số 512/GP-BTTTT do
Bộ Thông tin và Truyền thông cấp ngày 11/11/2020
Tổng biên tập: Phan Huy Hiền
Phó Tổng biên tập: Nguyễn Thị Bích Hường
Tổng Thư ký toà soạn: Đỗ Lê Tảo
Địa chỉ: A125, 37 Hùng Vương, P. Điện Biên, Q. Ba Đình, TP. Hà Nội.
Email: bbt.doanhnghiepvn@gmail.com, banbientap@doanhnghiepvn.vn

Bảng giá quảng cáo
Hotline: 0912.480.246 - 024.22169595
Doanh nghiệp Việt Nam giữ bản quyền nội dung trên website này.
Cấm sao chép, trích dẫn dưới mọi hình thức trừ khi có sự đồng ý bằng văn bản của Doanh nghiệp Việt Nam.
Thiết kế bởi TRASCO.JSC