Tư vấn pháp luật

Có được hưởng cả 2 khoản phụ cấp?

Ông Trần Hoàng Phong (Phú Yên) đang giữ chức danh Bí thư Đoàn trường THPT (mức phụ cấp 0,25), kiêm đảng ủy viên Đảng bộ trường THPT (mức phụ cấp 0,3). Ông Phong hỏi, ông có được cả 2 mức phụ cấp này không hay chỉ được hưởng phụ cấp của chức danh đảng ủy viên hệ số 0,3.

Đòi nợ sao cho đúng luật? / Mua bán nhà tái định cư thế nào cho đúng luật?

Ảnh minh họa.

Ảnh minh họa.

Có thể bạn quan tâm
 

Phụ cấp cán bộ Đoàn TNCS Hồ Chí Minh, Hội Liên hiệp Thanh niên: Tại Điểm c, Khoản 2 Điều 2 Quyết định số 13/2013/QĐ-TTg ngày 6/2/2013 của Thủ tướng Chính phủ (tình trạng còn hiệu lực) quy định, đối tượng hưởng, mức hưởng phụ cấp cho các chức danh cán bộ Đoàn TNCS Hồ Chí Minh, Hội Liên hiệp Thanh niên tại các trường THPT, phổ thông dân tộc nội trú, trung tâm giáo dục thường xuyên như sau:

- Bí thư Đoàn, Phó Bí thư Đoàn, Trợ lý Thanh niên và Chủ tịch Hội Liên hiệp Thanh niên được hưởng phụ cấp như Tổ trưởng chuyên môn;

- Phó Chủ tịch Hội Liên hiệp Thanh niên được hưởng phụ cấp như Tổ phó chuyên môn.

Phụ cấp đối với cán bộ Đoàn, Hội được trả cùng kỳ lương hàng tháng.

Về kinh phí: Khoản 1 Điều 8 Quyết định này quy định, kinh phí thực hiện chế độ, chính sách quy định tại Quyết định này được bố trí trong kinh phí chi thường xuyên của các cơ sở giáo dục và cơ sở dạy nghề.

Theo Mục IV Thông tư số 33/2005/TT-BGDĐT ngày 8/12/2005 của Bộ Giáo dục và Đào tạo (tình trạng còn hiệu lực) thì Tổ trưởng Tổ chuyên môn và tương đương không phân biệt hạng trường của trường THPT được hưởng phụ cấp 0,25. Phụ cấp chức vụ lãnh đạo được trả cùng kỳ lương hàng tháng và được dùng để tính đóng, hưởng chế độ BHXH.

Theo quy định nêu trên Bí thư Đoàn của trường THPT được hưởng phụ cấp 0,25 như Tổ trưởng Tổ chuyên môn.

Phụ cấp trách nhiệm đối với ủy viên Ban chấp hành Đảng bộ: Tại Điều 2 Quyết định số 169/QĐ-TW ngày 24/6/2008 của Ban Bí thư (tình trạng còn hiệu lực) quy định phụ cấp trách nhiệm đối với uỷ viên ban chấp hành đảng bộ, chi bộ cấp xã và tương đương hưởng hệ số 0,3 mức lương tối thiểu (nay là mức lương cơ sở).

Theo đó đảng ủy viên Ban chấp hành Đảng bộ trường THPT (tương đương Đảng bộ cấp xã) được hưởng mức phụ cấp 0,3.

Về nguồn kinh phí trả phụ cấp, theo Khoản 2 Điều 3 Quyết định này, đối với khu vực hành chính, sự nghiệp, tổ chức xã hội, xã hội - nghề nghiệp; Kinh phí chi trả phụ cấp đối với cấp uỷ viên được hạch toán vào chi phí hoạt động của các tổ chức đảng tại Quy định về chế độ chi hoạt động công tác đảng của tổ chức đảng các cấp ban hành kèm theo Quyết định số 84-QĐ/TW, ngày 1/10/2003 của Ban Bí thư Trung ương Đảng khoá IX, nay được thay thế bởi Quyết định số 99-QĐ/TW ngày 30/5/2012 của Ban Chấp hành Trung ương khóa XI (Tình trạng còn hiệu lực).

Trường hợp ông Trần Hoàng Phong là Bí thư Đoàn trườngTHPT, căn cứ Quyết định số 13/2013/QĐ-TTg, ông được hưởng phụ cấp như mức phụ cấp chức vụ của Tổ trưởng chuyên môn hệ số 0,25. Kinh phí chi trả phụ cấp được bố trí trong kinh phí chi thường xuyên của trường.

Ông Phong cũng là ủy viên Ban chấp hành Đảng bộ trường THPT (tương đương Đảng bộ cấp xã), căn cứ Quyết định số 169/QĐ-TW ngày 24/6/2008 của Ban Bí thư, ông Phong được hưởng phụ cấp trách nhiệm hệ số 0,3. Kinh phí do tổ chức Đảng chi trả.

Hai khoản phụ cấp này áp dụng cho hai vị trí công tác khác nhau, nguồn kinh phí chi trả khác nhau. Do đó, theo luật sư, ông Phong được hưởng cả 2 khoản phụ cấp, gồm phụ cấp chức vụ và phụ cấp trách nhiệm.

Luật sư Trần Văn Toàn

VPLS Khánh Hưng, Đoàn luật sư Hà Nội

* Thông tin chuyên mục có giá trị tham khảo với người đọc, không dùng làm tài liệu trong tố tụng pháp luật.

Nguồn: http://baochinhphu.vn/Huong-dan-chinh-sach-phap-luat/Co...
Theo Báo Chính phủ
 
Loading...
 

End of content

Không có tin nào tiếp theo

Xem nhiều nhất

Cột tin quảng cáo

Có thể bạn quan tâm

 
 

Giấy phép hoạt động báo chí điện tử số 76/GP-BTTTT cấp ngày 26/02/2014
Phó Tổng biên tập: Nguyễn Thị Bích Hường
Tổng Thư ký toà soạn: Đỗ Lê Tảo
Địa chỉ: A125, 37 Hùng Vương, P. Điện Biên, Q. Ba Đình, TP. Hà Nội.
Email: bbt.doanhnghiepvn@gmail.com

Bảng giá quảng cáo
Hotline: 0912.480.246 - 024.33505280
Doanh nghiệp Việt Nam giữ bản quyền nội dung trên website này.
Cấm sao chép, trích dẫn dưới mọi hình thức trừ khi có sự đồng ý bằng văn bản của Doanh nghiệp Việt Nam.
Thiết kế bởi TRASCO.JSC