Tư vấn pháp luật

Có được lĩnh lương hưu khi đã đóng BHXH được 15 năm và đủ 55 tuổi 4 tháng?

Bạn đọc hỏi: Tôi là cán bộ nữ không chuyên trách tại cơ sở. Tôi có 6 năm tham gia bảo hiểm xã hội (BHXH) tự nguyện, còn lại là tham gia BHXH bắt buộc. Đến tháng 10/2021, tôi sẽ đủ 55 năm 4 tháng tuổi. Vậy tôi đóng BHXH được 15 năm và khi đủ 55 tuổi 4 tháng tôi có được lĩnh lương hưu không.

Bỏ trốn sau khi gây tai nạn giao thông bị xử lý thế nào? / Điều kiện nâng hạng giấy phép lái xe: Còn bất hợp lý?

Chú thích ảnh
Thực hiện chi trả lương hưu.

Về vấn đề này, theo quy định pháp luật về BHXH hiện hành, lao động nữ là người hoạt động chuyên trách hoặc không chuyên trách ở xã, phường, thị trấn tham gia BHXH khi nghỉ việc mà có từ đủ 15 năm đến dưới 20 năm đóng BHXH bắt buộc và đủ 55 tuổi thì được hưởng lương hưu.

Từ ngày 1/1/2021, tuổi nghỉ hưu của người lao động được điều chỉnh theo quy định tại Nghị định số 135/2020/NĐ-CP ngày 18/11/2020 của Chính phủ. Theo đó, kể từ năm 2021 tuổi nghỉ hưu đối với người lao động làm việc trong điều kiện bình thường sẽ được điều chỉnh theo lộ trình mỗi năm tăng thêm 3 tháng đối với lao động nam cho đến khi đủ 62 tuổi vào năm 2028 và cứ mỗi năm tăng thêm 4 tháng đối với lao động nữ cho đến đủ 60 tuổi vào năm 2035. Các quy định của chế độ hưu trí gắn với điều kiện về tuổi hưởng lương hưu theo Điều 54, Điều 55, Khoản 1 Điều 73 của Luật BHXH năm 2014 được thực hiện theo tuổi nghỉ hưu và điều kiện về tuổi hưởng lương hưu tại Điều 169, Khoản 1 Điều 219 của Bộ luật Lao động năm 2019 và quy định tại Nghị định này.

Đối chiếu quy định trên, trường hợp của bạn tính đến tháng 10/2021 có 15 năm đóng BHXH (bao gồm cả thời gian đóng BHXH tự nguyện) nên chưa đủ điều kiện về thời gian đóng BHXH bắt buộc để hưởng chế độ hưu trí.

Có thể bạn quan tâm
 
Loading...
 

End of content

Không có tin nào tiếp theo

Xem nhiều nhất

Cột tin quảng cáo

Có thể bạn quan tâm