Tư vấn pháp luật

Điều kiện doanh nghiệp nước ngoài được xây chung cư để bán

Bà Trần Thị Hiếu (Hà Tĩnh) hỏi, doanh nghiệp có vốn đầu tư nước ngoài muốn kinh doanh xây dựng nhà chung cư để bán lại thì cần đáp ứng những điều kiện gì.

Mẹ sang tên sổ đỏ cho con thì có tiếp tục được miễn thuế không? / Cách tính thời gian hưởng phụ cấp thâm niên nghề

Ảnh minh họa.

Ảnh minh họa.

Bộ Xây dựng trả lời vấn đề này như sau:

Theo quy định tại Khoản 1 Điều 3 Luật Kinh doanh bất động sản 2014 thì trường hợp doanh nghiệp có vốn đầu tư nước ngoài kinh doanh xây dựng nhà chung cư để bán tại Việt Nam là hoạt động kinh doanh bất động sản.

Theo quy định tại Điều 10 Luật Kinh doanh bất động sản 2014 và Điều 4 Nghị định số 76/2015/NĐ-CP ngày 10/9/2015 của Chính phủ quy định chi tiết thi hành một số điều của Luật Kinh doanh bất động sản thì doanh nghiệp có vốn đầu tư nước ngoài phải có vốn pháp định (vốn điều lệ) không thấp hơn 20 tỷ đồng.

Ngoài ra, khi triển khai dự án đầu tư xây dựng nhà chung cư để bán thì doanh nghiệp phải tuân thủ các quy định của pháp luật hiện hành về đất đai, về quy hoạch, về đầu tư, về xây dựng, về nhà ở và kinh doanh bất động sản.

Có thể bạn quan tâm
 
Loading...
 

End of content

Không có tin nào tiếp theo

Xem nhiều nhất

Cột tin quảng cáo

Có thể bạn quan tâm

 

Cơ quan ngôn luận của Hiệp hội Doanh nghiệp Khoa học và Công nghệ Việt Nam
Giấy phép hoạt động báo chí số 512/GP-BTTTT do
Bộ Thông tin và Truyền thông cấp ngày 11/11/2020
Tổng biên tập: Phan Huy Hiền
Phó Tổng biên tập: Nguyễn Thị Bích Hường
Tổng Thư ký toà soạn: Đỗ Lê Tảo
Địa chỉ: A125, 37 Hùng Vương, P. Điện Biên, Q. Ba Đình, TP. Hà Nội.
Email: bbt.doanhnghiepvn@gmail.com, banbientap@doanhnghiepvn.vn

Bảng giá quảng cáo
Hotline: 0912.480.246 - 024.22169595
Doanh nghiệp Việt Nam giữ bản quyền nội dung trên website này.
Cấm sao chép, trích dẫn dưới mọi hình thức trừ khi có sự đồng ý bằng văn bản của Doanh nghiệp Việt Nam.
Thiết kế bởi TRASCO.JSC