Tư vấn pháp luật

Thi công sai thiết kế, xử lý thế nào?

Công ty ông Nguyễn Văn Thuyên (Nghệ An) đang thực hiện dự án xây dựng công trình. Hồ sơ thiết kế cơ sở là 12 tầng, hồ sơ thiết kế thi công là 9 tầng, nhưng thực tế thi công là 10 tầng.

Gian lận kinh doanh xăng dầu có thể bị phạt tới 200 triệu đồng / Mất việc vì COVID-19, người lao động được hưởng quyền lợi gì?

Ảnh minh họa.

Ảnh minh họa.

Ông Thuyên hỏi, ông phải phê duyệt điều chỉnh hồ sơ thiết kế, bản vẽ thi công bổ sung hay phải làm hồ sơ xin phê duyệt lại thiết kế bản vẽ thi công lại từ đầu và thủ tục như thế nào?

Bộ Xây dựng trả lời vấn đề này như sau:

Theo quy định tại Khoản 3 Điều 23 Nghị định số 59/2015/NĐ-CP ngày 18/6/2015 của Chính phủ về quản lý dự án đầu tư xây dựng thì đối với công trình thực hiện trình tự thiết kế xây dựng từ hai bước trở lên thì thiết kế bước sau phải phù hợp với các nội dung, thông số chủ yếu của thiết kế ở bước trước.

Theo câu hỏi của công dân thì thiết kế thi công không phù hợp với thiết kế cơ sở, thi công sai thiết kế. Do vậy, đề nghị ông liên hệ với cơ quan có thẩm quyền tại địa phương để được xử lý hành vi vi phạm hành chính trong hoạt động đầu tư xây dựng theo quy định trước khi thực hiện các bước tiếp theo.

Có thể bạn quan tâm
 
Loading...
 

End of content

Không có tin nào tiếp theo

Xem nhiều nhất

Cột tin quảng cáo

Có thể bạn quan tâm

 

Giấy phép hoạt động báo chí điện tử số 76/GP-BTTTT cấp ngày 26/02/2014
Phó Tổng biên tập: Nguyễn Thị Bích Hường
Tổng Thư ký toà soạn: Đỗ Lê Tảo
Địa chỉ: A125, 37 Hùng Vương, P. Điện Biên, Q. Ba Đình, TP. Hà Nội.
Email: bbt.doanhnghiepvn@gmail.com

Bảng giá quảng cáo
Hotline: 0912.480.246 - 024.33505280
Doanh nghiệp Việt Nam giữ bản quyền nội dung trên website này.
Cấm sao chép, trích dẫn dưới mọi hình thức trừ khi có sự đồng ý bằng văn bản của Doanh nghiệp Việt Nam.
Thiết kế bởi TRASCO.JSC