Thị trường

Thời gian báo trước khi hộ kinh doanh ngừng hoạt động do Covid-19

DNVN - Đây là nội dung tại Công văn 5310/BTC-TCT về tăng cường hỗ trợ hộ, cá nhân kinh doanh ảnh hưởng dịch bệnh Covid-19 của Bộ Tài chính.

Thu hồi nợ thời Covid-19: Ngân hàng rao bán cả vỏ bình gas / Dòng tiền bị 'tắc' ở nhiều ngân hàng


Cụ thể, theo quy định tại khoản 1 Điều 21 Thông tư 95/2016/TT-BTC thì hộ gia đình, nhóm cá nhân, cá nhân kinh doanh (CNKD) khi ngừng/nghỉ kinh doanh phải thực hiện gửi thông báo như sau:

Chậm nhất 15 (mười lăm) ngày trước khi tạm ngừng kinh doanh đến cơ quan Đăng ký kinh doanh và cơ quan Thuế đối với CNKD có đăng ký kinh doanh.


Chậm nhất là 01 (một) ngày làm việc trước khi tạm ngừng kinh doanh đối với CNKD không phải đăng ký kinh doanh (chỉ đăng ký thuế).

Tuy nhiên, do ảnh hưởng của dịch Covid-19, để hỗ trợ các CNKD bị ảnh hưởng, Bộ Tài chính yêu cầu: Các cơ quan Thuế tiếp nhận và giải quyết cho tất cả các thông báo ngừng/nghỉ của CNKD không phụ thuộc vào thời gian gửi thông báo ngừng/nghỉ kinh doanh đến cơ quan Thuế.

Trường hợp có thông báo của cơ quan Nhà nước về việc tạm ngừng/nghỉ do dịch bệnh mà có ảnh hưởng trực tiếp hoặc gián tiếp đến hoạt động sản xuất kinh doanh của CNKD thì cơ quan Thuế kiểm tra và xem xét giải quyết việc ngừng/nghỉ của CNKD theo quy định kể từ ngày thông báo của cơ quan Nhà nước có thẩm quyền.

Công văn 5310/BTC-TCT được ban hành ngày 29/4/2020.


PV
 
Loading...
 

End of content

Không có tin nào tiếp theo

Cột tin quảng cáo

Có thể bạn quan tâm

 

Cơ quan ngôn luận của Hiệp hội Doanh nghiệp Khoa học và Công nghệ Việt Nam
Giấy phép hoạt động báo chí số 512/GP-BTTTT do
Bộ Thông tin và Truyền thông cấp ngày 11/11/2020
Tổng biên tập: Phan Huy Hiền
Phó Tổng biên tập: Nguyễn Thị Bích Hường
Tổng Thư ký toà soạn: Đỗ Lê Tảo
Địa chỉ: A125, 37 Hùng Vương, P. Điện Biên, Q. Ba Đình, TP. Hà Nội.
Email: bbt.doanhnghiepvn@gmail.com, banbientap@doanhnghiepvn.vn

Bảng giá quảng cáo
Hotline: 0912.480.246 - 024.22169595
Doanh nghiệp Việt Nam giữ bản quyền nội dung trên website này.
Cấm sao chép, trích dẫn dưới mọi hình thức trừ khi có sự đồng ý bằng văn bản của Doanh nghiệp Việt Nam.
Thiết kế bởi TRASCO.JSC