Tư vấn pháp luật

Có được chuyển đất trồng cây lâu năm sang đất nông nghiệp khác?

Ông Lưu Nghĩa (TPHCM) có một mảnh đất trồng cây lâu năm, nay muốn xin trồng lan và nông nghiệp sạch. Căn cứ Quyết định số 2561/QĐ-UBND ngày 17/7/2020 của UBND TPHCM về phê duyệt kế hoạch sử dụng đất năm 2020 của huyện Bình Chánh, vị trí khu đất của ông thuộc quy hoạch đất trồng cây hàng năm khác.

Đề xuất thu phí kiểm định khí thải xe máy: Sẽ là phí chồng phí? / Nhận lương chậm từ 15 ngày, người lao động sẽ được thêm tiền lãi

Vừa qua, ông Nghĩa làm thủ tục biến động đất đai chuyển từ đất trồng cây lâu năm sang đất nông nghiệp khác, nhưng Văn phòng đăng ký đất đai huyện trả lại hồ sơ và trả lời đất không thuộc các trường hợp đăng ký chuyển mục đích theo quy định và không phù hợp kế hoạch sử dụng đất.

Ông Nghĩa hỏi, ông có cần đăng ký chuyển đất trồng cây lâu năm sang đất trồng cây hàng năm và sau đó chuyển từ đất trồng cây hàng năm sang đất nông nghiệp khác hay không? Hoặc ông có thể chuyển từ đất trồng cây lâu năm sang đất nông nghiệp khác theo Quyết định số 2561/QĐ-UBND ngày 17/72020 của UBND TPHCM về phê duyệt kế hoạch sử dụng đất năm 2020 của huyện Bình Chánh hay không?

Ảnh minh họa.

Ảnh minh họa.

Bộ Tài nguyên và Môi trường trả lời vấn đề này như sau:

Điều 14 Luật Đất đai năm 2013 đã quy định:

“Điều 14. Nhà nước quyết định mục đích sử dụng đất

Nhà nước quyết định mục đích sử dụng đất thông qua quy hoạch sử dụng đất, kế hoạch sử dụng đất và cho phép chuyển mục đích sử dụng đất”.

Theo Điều 52 Luật Đất đai năm 2013:

“Điều 52. Căn cứ để giao đất, cho thuê đất, cho phép chuyển mục đích sử dụng đất

1. Kế hoạch sử dụng đất hàng năm của cấp huyện đã được cơ quan Nhà nước có thẩm quyền phê duyệt.

2. Nhu cầu sử dụng đất thể hiện trong dự án đầu tư, đơn xin giao đất, thuê đất, chuyển mục đích sử dụng đất”.

Tại Khoản 1 Điều 11 Thông tư số 02/2015/TT-BTNMT ngày 27/1/2015 của Bộ Tài nguyên và Môi trường quy định chi tiết một số điều của Nghị định số 43/2014/NĐ-CP và Nghị định số 44/2014/NĐ-CP (được sửa đổi, bổ sung theo quy định tại Khoản 1 Điều 12 Thông tư số 33/2017/TT-BTNMT ngày 29/9/2017 của Bộ Tài nguyên và Môi trường quy định chi tiết Nghị định số 01/2017/NĐ-CP ngày 6/1/2017 của Chính phủ sửa đổi, bổ sung một số nghị định quy định chi tiết thi hành Luật Đất đai và sửa đổi, bổ sung một số điều của các thông tư hướng dẫn thi hành Luật Đất đai) quy định:

“1. Các trường hợp chuyển mục đích sử dụng đất không phải xin phép cơ quan Nhà nước có thẩm quyền nhưng phải đăng ký biến động, bao gồm:

a) Chuyển đất trồng cây hàng năm sang đất nông nghiệp khác gồm: Đất sử dụng để xây dựng nhà kính và các loại nhà khác phục vụ mục đích trồng trọt; đất xây dựng chuồng trại chăn nuôi gia súc, gia cầm và các loại động vật khác được pháp luật cho phép; nuôi trồng thủy sản cho mục đích học tập, nghiên cứu thí nghiệm;

b) Chuyển đất trồng cây hàng năm khác, đất nuôi trồng thủy sản sang trồng cây lâu năm;

c) Chuyển đất trồng cây lâu năm sang đất nuôi trồng thủy sản, đất trồng cây hàng năm;

d) Chuyển đất ở sang đất phi nông nghiệp không phải là đất ở;

đ) Chuyển đất thương mại, dịch vụ sang đất sản xuất, kinh doanh phi nông nghiệp không phải là đất thương mại, dịch vụ; chuyển đất sản xuất, kinh doanh phi nông nghiệp không phải là đất thương mại, dịch vụ hoặc đất cơ sở sản xuất phi nông nghiệp sang đất xây dựng công trình sự nghiệp”.

Như vậy, căn cứ quy định nêu trên việc chuyển mục đích sử dụng đất bên cạnh nhu cầu của người sử dụng đất còn phải căn cứ vào việc quyết định mục đích sử dụng đất của Nhà nước thông qua quy hoạch, kế hoạch sử dụng đất, kế hoạch sử dụng đất hàng năm cấp huyện do cơ quan nhà nước có thẩm quyền quyết định. Đề nghị ông Nghĩa nghiên cứu thực hiện theo quy định của pháp luật.
Có thể bạn quan tâm
 
Loading...
 

End of content

Không có tin nào tiếp theo

Xem nhiều nhất

Cột tin quảng cáo

Có thể bạn quan tâm

 

Cơ quan ngôn luận của Hiệp hội Doanh nghiệp Khoa học và Công nghệ Việt Nam
Giấy phép hoạt động báo chí số 512/GP-BTTTT do
Bộ Thông tin và Truyền thông cấp ngày 11/11/2020
Tổng biên tập: Phan Huy Hiền
Phó Tổng biên tập: Nguyễn Thị Bích Hường
Tổng Thư ký toà soạn: Đỗ Lê Tảo
Địa chỉ: A125, 37 Hùng Vương, P. Điện Biên, Q. Ba Đình, TP. Hà Nội.
Email: bbt.doanhnghiepvn@gmail.com, banbientap@doanhnghiepvn.vn

Bảng giá quảng cáo
Hotline: 0912.480.246 - 024.22169595
Doanh nghiệp Việt Nam giữ bản quyền nội dung trên website này.
Cấm sao chép, trích dẫn dưới mọi hình thức trừ khi có sự đồng ý bằng văn bản của Doanh nghiệp Việt Nam.
Thiết kế bởi TRASCO.JSC