Kinh doanh

Lâm Đồng: Lưới điện quá tải nghiêm trọng do điện mặt trời

DNVN – Theo Công ty Điện lực Lâm Đồng, từ đầu năm 2020 đến nay, thực hiện cơ chế khuyến khích phát triển điện mặt trời, nhiều nhà đầu tư đã đầu tư hệ thống năng lượng mặt trời phát lên lưới điện phân phối, khiến cho lưới điện bị quá tải nghiêm trọng.

Công ty Điện lực Lâm Đồng: Lấy văn hoá doanh nghiệp làm nền tảng phát triển / Đắk Nông: Ngành điện nói gì khi dân than phiền tiền điện tăng cao?

Công ty Điện lực (PC) Lâm Đồng vừa có văn bản gửi Sở Công thương tỉnh này về việc đề nghị điều chỉnh, bổ sung quy hoạch phát triển điện lực của tỉnh giai đoạn 2020-2025.

Văn bản này cho biết, thực hiện công tác rà soát, bổ sung quy hoạch điện lực giai đoạn 2019-2025, có xét đến giai đoạn 2035, tháng 9/2019, PC Lâm Đồng đã có văn bản đề nghị rà soát điều chỉnh, bổ sung quy hoạch phát triển điện lực tỉnh Lâm Đồng giai đoạn 2019-2025.

Tại Lâm Đồng, do nhiều hệ thống điện năng lượng mặt trời phát lên lưới điện phân phối đã làm lưới điện bị quá tải nghiêm trọng. (Ảnh minh hoạ)

Tại Lâm Đồng, do nhiều hệ thống điện năng lượng mặt trời phát lên lưới điện phân phối đã làm lưới điện bị quá tải nghiêm trọng. (Ảnh minh hoạ)

“Tuy nhiên, từ đầu năm 2020 đến nay, thực hiện Quyết định 13/QĐ-TTg của Thủ tướng Chính phủ về việc thực hiện cơ chế khuyến khích phát triển điện mặt trời, nhiều nhà đầu tư đã đầu tư hệ thống năng lượng mặt trời phát lên lưới điện phân phối, đặc biệt là khu vực huyện Lâm Hà, Đức Trọng, Đạ Huoai, làm lưới điện bị quá tải nghiêm trọng”, văn bản này cho biết.

Do đó, nhằm đáp ứng lượng công suất do các nhà máy năng lượng tái tạo phát điện lên lưới điện tại Lâm Đồng, PC Lâm Đồng đề nghị Sở Công thương cho rà soát, bổ sung quy hoạch giai đoạn 2021-2025, đặc biệt là các công trình lưới điện 110kV.

Tuy nhiên, theo Sở Công thương tỉnh Lâm Đồng, tại khoản 2 Điều 5 Thông tư 18/2020/TT-BCT của Bộ Công thương quy định về phát triển dự án và hợp đồng mua bán điện mẫu áp dụng cho các dự án điện mặt trời quy định thêm về trình tự thực hiện đối với hệ thống điện mặt trời mái nhà, thì: Bên bán điện đăng ký đấu nối với bên mua điện các thông tin về địa điểm lắp đặt, quy mô công suất, điểm đấu nói dự kiến; Bên mua điện phải có ý kiến về khả năng đấu nối, truyền tải công suất hệ thống điện mặt trời áp mái của bên bán điện.

Bên cạnh đó, căn cứ khoản 4, Điều 11 Quyết định 13 của Thủ tướng Chính phủ, thì Tập đoàn Điện lực Việt Nam rà soát tiến độ các dự án lưới điện đảm bảo giải toả công suất dự án điện mặt trời nối lưới và hệ thống điện mặt trời mái nhà, không gây quá tải hệ thống điện quốc gia.

“Do đó, đối với các dự án có công suất từ 1MW trở lên, chủ đầu tư thực hiện lập hồ sơ bổ sung quy hoạch theo quy định. Đối với hệ thống điện mặt trời lắp đặt mái nhà của công trình xây dựng và có công suất không quá 1MW, đối nối trực tiếp hoặc gián tiếp vào lưới điện có cấp điện từ 35kV trở xuống, đề nghị PC Lâm Đồng có trách nhiệm kiểm tra về khả năng đấu nối, truyền tải công suất hệ thống điện mặt trời mái nhà của bên bán điện đăng ký đấu nối lên hệ thống lưới điện đúng quy định, đảm bảo giải toả hết công suất, không gây quá tải đối với hệ thống điện quốc gia”, Sở Công thương tỉnh Lâm Đồng nhấn mạnh.

Được biết, theo tổng hợp phụ tải các đường dây/trạm biến áp 110kV thoã thuận đấu nối điện mặt trời mái nhà của PC Lâm Đồng, tính đến tháng 8/2020, toàn Công ty có 232 dự án điện mặt trời mái nhà đã thoã thuận đấu nối, với tổng công suất lắp đặt là 221,119kW. Trong đó, dự án có công suất nhỏ nhất là 3kW, lớn nhất là hơn 31kW.

Có thể bạn quan tâm
Viên Hữu
 
Loading...
 

End of content

Không có tin nào tiếp theo

Xem nhiều nhất

Cột tin quảng cáo

Có thể bạn quan tâm

 

Giấy phép hoạt động báo chí điện tử số 76/GP-BTTTT cấp ngày 26/02/2014
Phó Tổng biên tập: Nguyễn Thị Bích Hường
Tổng Thư ký toà soạn: Đỗ Lê Tảo
Địa chỉ: A125, 37 Hùng Vương, P. Điện Biên, Q. Ba Đình, TP. Hà Nội.
Email: bbt.doanhnghiepvn@gmail.com

Bảng giá quảng cáo
Hotline: 0912.480.246 - 024.33505280
Doanh nghiệp Việt Nam giữ bản quyền nội dung trên website này.
Cấm sao chép, trích dẫn dưới mọi hình thức trừ khi có sự đồng ý bằng văn bản của Doanh nghiệp Việt Nam.
Thiết kế bởi TRASCO.JSC